ಅಂಬರೀಶ್ ಜೀವನಚರಿತ್ರೆ

Spread the love

ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದ ಮಂಡ್ಯ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಮದ್ದೂರ್ ತಾಲ್ಲೂಕಿನಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಮಲವಳ್ಳಿ ಹುಚೇ ಗೌಡ ಅಂಬರೀಶ್ ಅಥವಾ ಎಂ.ಎಚ್.ಅಂಬರೇಶ್ (ರೆಬೆಲ್-ಸ್ಟಾರ್ ಮತ್ತು ಮಂಡ್ಯ-ಡಾ ಗಂಡು ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಕನ್ನಡ ಚಲನಚಿತ್ರ ನಟ. ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ರಾಜಕಾರಣಿಯೂ ಹೌದು.

ಆರಂಭಿಕ ಜೀವನ
ಅಂಬರೀಶ್ ಜನಿಸಿದ್ದು ಕರ್ನಾಟಕದ ಮಂಡ್ಯ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಮಲವಳ್ಳಿ ಎಂಬ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ. ಅವರ ಅಜ್ಜ ಪೌರಾಣಿಕ ಪಿಟೀಲು ವಾದಕ ಟಿ. ಚೌದಯ್ಯ {ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಚೌದಯ್ಯ ಸ್ಮಾರಕ ಸಭಾಂಗಣ ಮತ್ತು ಚೌದಯ್ಯ ಆರ್ಡಿ.ಇನ್ ಬೆಂಗಳೂರು ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ಇಡಲಾಗಿದೆ.}. ಅವರು 7 ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ 6 ನೇ ಮತ್ತು ಸಹೋದರರಲ್ಲಿ ಕಿರಿಯರಾಗಿದ್ದರು. ಅಮರನಾಥ್ ಮತ್ತು ಅವರ ತಂದೆ ಮೈಸೂರು ಹುಚೆ ಗೌಡರಾಗಿ ಜನಿಸಿದ ಅವರು ಸೌಮ್ಯ ಮತ್ತು ಉದಾರ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಅಂಬ್ರಿಶ್ ಅವರ ಬಾಲ್ಯವು ಅವರ ಪ್ರಸಿದ್ಧ, ಸಂಗೀತಗಾರ ಮತ್ತು ತಾಯಿಯ ಅಜ್ಜನ ನೆರಳಿನಲ್ಲಿತ್ತು. ಅವರದು ಮೈಸೂರಿನಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಜಂಟಿ ಕುಟುಂಬವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿಯೇ ಅವರು ತಮ್ಮ formal ಪಚಾರಿಕ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಚಲನಚಿತ್ರ ವೃತ್ತಿಜೀವನ
70 ರ ದಶಕದ ಕನ್ನಡ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ಸುವರ್ಣ ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಕನಗಲ್ ಎಂಬುದು ಕನ್ನಡ ಚಲನಚಿತ್ರೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಮ್ಯಾಜಿಕ್ ಅನ್ನು ಉಚ್ಚರಿಸಿತು. ಹಲವಾರು ದೊಡ್ಡ ಹಿಟ್‌ಗಳ ತಯಾರಕರಾದ ಅವರನ್ನು ವಿಮರ್ಶಕರು ಮತ್ತು ಜನಸಾಮಾನ್ಯರು ಗೌರವಿಸಿದರು. ಅವರು ಕಲ್ಲಿನ ಭಾವನೆಯನ್ನು ಸಹ ಮಾಡಬಲ್ಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಟ್ಟರು. 1971 ರಲ್ಲಿ, ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ತಮ್ಮ ಹೊಸ ಚಲನಚಿತ್ರ “ನಾಗರಾ ಹವು ಮತ್ತು ಅಂಬ್ರಿಶ್ ಅವರ ಉತ್ತಮ ಸ್ನೇಹಿತನಲ್ಲಿ ನಟಿಸಲು ಹೊಸ ಮುಖಗಳನ್ನು ಬೇಟೆಯಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಸಂಗ್ರಾಮ್ ಅವರ ಇಚ್ .ೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಸ್ಕ್ರೀನ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ತಮ್ಮ ಹೆಸರನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದರು. ಪರದೆಯ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ದಿನ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗ, ಅಂಬರೀಶ್ ತಲೆಮರೆಸಿಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಕಳಪೆ ಸಂಗ್ರಾಮ್ ಅವರನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಬೇಟೆಯಾಡಲಾಯಿತು.

ಕೊನೆಗೆ ಅವನನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದಾಗ, ಅವನು ಅಕ್ಷರಶಃ ಅವನನ್ನು ಸ್ಟುಡಿಯೋಗಳಿಗೆ [ಮೈಸೂರಿನ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪ್ರೀಮಿಯರ್ ಸ್ಟುಡಿಯೋಗಳಿಗೆ] ಎಳೆಯಬೇಕಾಯಿತು. ನಿಗೂ ig ವಾದ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಅವನತ್ತ ಒಂದು ನೋಟ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಅವರ ಮೇಕಪ್ ಹಾಕಿಕೊಂಡು ಹೋಗಿ ಅವರ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಸಿದ್ಧರಾಗಿ ಎಂದು ಕೇಳಿದರು. ಅಂಬಿ ಅವರು ಈ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಖಚಿತವಾಗಿ ನಂಬಿದ್ದರು. ಈವ್-ಟೀಸಿಂಗ್ ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗನ ಸಣ್ಣ ಆದರೆ ಶಕ್ತಿಯುತವಾದ ಭಾಗಕ್ಕಾಗಿ ಅವನನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅವನು ಆ ಭಾಗಕ್ಕೆ ಸರಿಹೊಂದಿದನು.

ಈ ಚಿತ್ರವು [ವಿಷ್ಣುವರ್ದನನ್ನು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಭವಿಷ್ಯದ ಸೂಪರ್ ಸ್ಟಾರ್ ನಾಯಕನಾಗಿ ಪರಿಚಯಿಸಿತು] ಕರ್ನಾಟಕ ಚಲನಚಿತ್ರೋದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು. ಆಂಬ್ರಿಶ್, “ಜಲೀಲ್” ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಸಾಕಷ್ಟು ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆದರು ಮತ್ತು ಕನ್ನಡ ಉದ್ಯಮವು ಹೊಸ ಯುವ ಖಳನಾಯಕನನ್ನು ಪಡೆಯಿತು. ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ಜೆಹೆರಿಲ್ಲಾ ಇನ್ಸಾನ್ ಎಂದು ರೀಮೇಕ್ ಮಾಡಿದಾಗ ಅವರು ಅದೇ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದರು (ಹಿಂದಿಗೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಿದ ಮೊದಲ ಕನ್ನಡ ನಟನಾಗಿರಬಹುದು)

“ಅಮರನಾಥ್” ಎಂಬ ಚಿತ್ರದೊಂದಿಗೆ ಅಂಬ್ರಿಶ್ ನಾಯಕನಾದ. ಆದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹಳೆಯ, ಆಪ್ತ ಸ್ನೇಹಿತ ರಾಜೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್ ಬಾಬು ನಿರ್ದೇಶನದ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ನಾಯಕನಾಗಿ ಮೊದಲ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಪಡೆದರು .ಆ ವರ್ಷ 1980 ಮತ್ತು ಈ ಚಿತ್ರವು “ಅಂಥಾ”, ಇದು ದಾಖಲೆಯ ಹಿಟ್ ಆಗಿದೆ. ಈ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು ಹಿಂದಿ, ತಮಿಳು ಮತ್ತು ತೆಲುಗು ಭಾಷೆಗಳಿಗೆ ರೀಮೇಕ್ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಇಲ್ಲಿ ಅವರು ‘ಕನ್ವಾರ್ ಲಾಲ್’ ಎಂಬ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಸಂಭಾಷಣೆ “ಕುಟ್ಟೆ ಕನ್ವಾರ್ ನಹಿ ಕನ್ವಾರ್ ಲಾಲ್ ಬೊಲೊ”

ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಕನಗಲ್ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಾದ ಪಡುವಾರ ಹಲ್ಲಿ ಪಾಂಡಾವರು, ಶುಬಾ ಮಂಗಳ ಮತ್ತು ರಂಗನಾಯಕಿ ಸೇರಿದಂತೆ 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅಂಬರೀಶ್ ನಟಿಸಿದ್ದಾರೆ.

1980 ರ ದಶಕದ ಕೋಪಗೊಂಡ ಯುವಕನಾಗಿ ಅಂಬರೀಶ್ ಅನೇಕ ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿದರು, ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ತಯಾರಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲಿಗರು ಶ್ರೀ ರಾಜೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್ ಬಾಬು ನಿರ್ದೇಶನದ ರಾಜಕೀಯ ವಿಡಂಬನೆ “ಆಂಥಾ” (1981) ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಮತ್ತು ತಮಿಳು ಭಾಷೆಗೆ ಮರುರೂಪಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ಚಿತ್ರವು ರಾಜಕಾರಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಪಟ್ ಮತ್ತು ಖಳನಾಯಕ ಎಂದು ಚಿತ್ರಿಸಿದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದು. ಚಕ್ರವಿಯುಹಾ ಮತ್ತು “ನವದೆಹಲಿ” ಗಳನ್ನು ಒಂದೇ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ತಯಾರಿಸಲಾಯಿತು, ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಹಿಂದಿಗೆ “ಇಂಕ್ಲಾಬ್” ಎಂದು ರಿಮೇಕ್ ಮಾಡಲಾಯಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಅಮಿತಾಬ್ ಬಚ್ಚನ್ ನಟಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಎರಡನೆಯದು ಅದೇ ಹೆಸರಿನ ಮಲಯಾಳಂ ಹಿಟ್ ನ ರೀಮೇಕ್ ಆಗಿದೆ. ಅವರ ಇತರ ಗಮನಾರ್ಹ ಚಿತ್ರಗಳೆಂದರೆ ರಂಗನಾಯಕಿ, ಟೋನಿ, ರಾಣಿ ಮಹಾರಾಣಿ, ಒಲವಿನಾ ಉದುಗೋರ್, ಹೃದ್ರಾಯ ಹಾಡಿಟು, ಹಾಂಗ್‌ಕಾಂಗ್ನಲ್ಲಿ ಏಜೆಂಟ್ ಅಮರ್, ಮನ್ನಿನಾ ಡೋನಿ ಮತ್ತು ಓಡಾ ಹುಟ್ಟಿಡಾವರು. “ಮಸನಾಡ ಹೂವು”, “ಎಲು ಸುಟ್ಟಿನಾ ಕೋಟೆ” ಮತ್ತು ಮಲಯಾಳಂ ಚಿತ್ರ “ಗನಮ್” ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅವರ ಅಭಿನಯ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ಗಳಿಸಿತು. ಅವರು ದಂತಕಥೆ ಡಿ.ಆರ್.ರಾಜ್‌ಕುಮಾರ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸಹ ನಟಿಸಿದ್ದಾರೆ.ಇವರು ಭಾರತದ ಎಲ್ಲ ನಟರ ಹಸಿರು ಸ್ನೇಹಿತ
ರಾಜಕೀಯ ವೃತ್ತಿಜೀವನ

ಜನತಾದಳದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿ ಅಂಬರೀಶ್ ಅವರು ಮಂಡ್ಯ ಸಂಸದೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರದಿಂದ 12 ನೇ ಲೋಕಸಭೆಗೆ ಆಯ್ಕೆಯಾದರು. ನಂತರ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಗೆ ಸೇರಿದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದೇ ಮಂಡ್ಯ ಲೋಕಸಭಾ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಎರಡು ಅವಧಿಗೆ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು 14 ನೇ ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವರಾಗಿದ್ದರು, ಆದರೆ ರಾಜೀನಾಮೆ formal ಪಚಾರಿಕವಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸದಿದ್ದರೂ, ಕಾವೇರಿ ವಿವಾದ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಅವರು ಅಸಮಾಧಾನ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು. ಮೇ 2009 ರ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಸೋಲನುಭವಿಸಿದರು.

ತಮ್ಮ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಜೀವನದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಅವರು ಈ ಕೆಳಗಿನ ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ:

* ಸದಸ್ಯ, 12 ನೇ ಲೋಕಸಭೆ: 1998
* ಸದಸ್ಯ, ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳ ಸಂಸದ ಸಮಿತಿ: 1998-99
* ಸದಸ್ಯ, ಪೇಪರ್‌ಗಳ ಸಂಸತ್ ಸಮಿತಿ ಮೇಜಿನ ಮೇಲೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ
* ಸದಸ್ಯ, ಸಂಸದೀಯ ಸಮಾಲೋಚನಾ ಸಮಿತಿ, ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಮತ್ತು ನೈಸರ್ಗಿಕ ಅನಿಲ ಸಚಿವಾಲಯ
* ಸದಸ್ಯ, 13 ನೇ ಲೋಕಸಭೆ
* ಸದಸ್ಯ, ಸಂವಹನಗಳ ಸಂಸದ ಸಮಿತಿ
* ಸದಸ್ಯ, ಸಂಸದೀಯ ಸಮಾಲೋಚನಾ ಸಮಿತಿ, ಜವಳಿ ಸಚಿವಾಲಯ
* ಸದಸ್ಯ, ಮಾನವ ಸಂಪನ್ಮೂಲ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸತ್ತು ಸಮಿತಿ
* ಸದಸ್ಯ, 14 ನೇ ಲೋಕಸಭೆ
* ಸದಸ್ಯ, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಂಸತ್ ಸಮಿತಿ
* ಅಕ್ಟೋಬರ್ 24, 2006 ರಿಂದ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವರು.
* ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ಸಚಿವಾಲಯದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವರಾಗಿ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿ, ಕರ್ನಾಟಕಕ್ಕೆ ಅನ್ಯಾಯವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ ಕಾವೇರಿ ವಿವಾದ ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿ.

ಯುಪಿಎದಲ್ಲಿ ಸಚಿವ
ಎಂ.ಎಚ್. ಅಂಬರೀಶ್ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಿ ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಸಂಪುಟಕ್ಕೆ ಮಾಹಿತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಸಾರ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವರಾಗಿ ಸೇರಿದರು. ಅವರು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 24, 2006 ರಂದು ಪ್ರಮಾಣವಚನ ಸ್ವೀಕರಿಸಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ ಅವರು ಕಾವೇರಿ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರ ಪರಿಷತ್ತಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು [ಉಲ್ಲೇಖದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ].

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಜೀವನ
ಅಮಾಬರೀಶ್ 1991 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಟಿ ಸುಮಲತಾ ಅವರನ್ನು 39 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ವಿವಾಹವಾದರು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಅಭಿಷೇಕ್ ಎಂಬ ಮಗನಿದ್ದಾನೆ.

ಸಾವು
ಅಮಾಬರೀಶ್ ತಮ್ಮ 66 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹೃದಯ ಸ್ತಂಭನದಿಂದಾಗಿ ನವೆಂಬರ್ 25, 2018 ರಂದು ನಿಧನರಾದರು.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *