ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳ ಕಿರು ಇತಿಹಾಸ

Spread the love

ನೀವು ಎಂದಾದರೂ ಮಾಲಿಯಸ್ ಎ ಟ್ರಿಪ್ ಟು ದಿ ಮೂನ್ (1902) ಅಥವಾ ಲೂಯಿಸ್ ಬ್ರೂನೆಲ್ ಅವರ ಅನ್ ಚಿಯೆನ್ ಆಂಡಾಲೌ (1929) ಅನ್ನು ನೋಡಿದ್ದೀರಾ?

ಸರಿ, ಆಂಡಿ ವಾರ್ಹೋಲ್ ಕಿಸ್ (1963) ಅಥವಾ ಆಂಟನಿ ಬಾಲ್ಚ್ ಅವರ ದಿ ಕಟ್-ಅಪ್ಸ್ (1966) ಬಗ್ಗೆ ಏನು? ಮೈಕೆಲ್ ಜಾಕ್ಸನ್ ಅವರ ಥ್ರಿಲ್ಲರ್ ಅಥವಾ ಕ್ವೀನ್ಸ್ ಬೋಹೀಮಿಯನ್ ರಾಪ್ಸೋಡಿ ಅವರ ಸಂಗೀತ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ನಿಮ್ಮಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ನೋಡಿದ್ದೀರಿ ಎಂದು ನಾನು ing ಹಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ?

ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಬಂದ ದೊಡ್ಡ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳ ಉದಾಹರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಇವು ಕೆಲವೇ.

ಕಿರುಚಿತ್ರವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಆಕರ್ಷಕ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇಂದು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಚಲನಚಿತ್ರ ಉತ್ಸಾಹಿಗಳಿಗೆ ಸಹ ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ತಿಳಿದಿಲ್ಲ. ಕಳೆದ 50 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳು ಎಷ್ಟು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಎಂಬುದರ ವಿಷಾದಕರ ಪ್ರತಿಬಿಂಬವಾದರೂ, ಇದು ನಿಜಕ್ಕೂ ವಿಷಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಆಸಕ್ತಿಕರಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

ಬ್ಯಾಕ್ ಟು ವೇರ್ ಇಟ್ ಬಿಗನ್ – ಸಿನೆಮಾದ ಜನನ
ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಚಲಿಸುವ ಹೊಸ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ಮೊದಲು ಅಮೆರಿಕನ್ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರಿಗೆ ಪರಿಚಯಿಸಿದ್ದು ಥಾಮಸ್ ಎಡಿಸನ್. 1800 ರ ಉತ್ತರಾರ್ಧದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಚಲಿಸುವ s ಾಯಾಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ತೋರಿಸುವ ಯಂತ್ರದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಅವರು ಕೈನೆಟೋಸ್ಕೋಪ್ ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಅವರ ಯಂತ್ರವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ 1894 ರಲ್ಲಿ ಸಿದ್ಧವಾಗಲಿದೆ. ಅವರ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಇಂದು ನಾವು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಲು ಬಂದಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಪರದೆಯ ಚಿತ್ರಮಂದಿರಗಳಿಂದ ದೂರವಾಗಿದೆ.

ಕೈನೆಟೋಸ್ಕೋಪ್ ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ವೀಕ್ಷಕರನ್ನು ಮಾತ್ರ ರಂಜಿಸುತ್ತದೆ. ಅವರು ಮಿನಿ ಬೈನಾಕ್ಯುಲರ್‌ಗಳ ಗುಂಪಿನಂತೆ ಕಾಣುವ ಮೂಲಕ ಯಂತ್ರವನ್ನು ನೋಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಒಳಗೆ, ಅವರು ಎರಡು ಜನರ ಬಾಕ್ಸಿಂಗ್‌ನಂತೆ, ಪ್ರದರ್ಶಿತ ಘಟನೆಯ ಕಿರು ಚಲಿಸುವ ಚಿತ್ರವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಕೆಲವು ಸೆಕೆಂಡುಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಉದ್ದವಿರುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಆಡಿಯೊ ಪಕ್ಕವಾದ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಯುರೋಪಿನಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರು ಮತ್ತೊಂದು ಸಿನಿಮೀಯ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿ ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಫಿಲ್ಮ್ ಸೀಕ್ವೆನ್ಸ್ ಅನ್ನು ಪರದೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಪ್ರೊಜೆಕ್ಟರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುವುದು ಅವರ ವಿಧಾನವಾಗಿತ್ತು, ಇದರಿಂದ ಬಹಳಷ್ಟು ಜನರು ಅದನ್ನು ಒಮ್ಮೆಗೇ ವೀಕ್ಷಿಸಬಹುದು.

ಲುಮಿಯರ್ ಬ್ರದರ್ಸ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ಮೇಲೆ ಸಿನೆಮಾದ ನೈಜ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸಿದ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಕಥೆಯು ದೃ f ೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲವಾದರೂ, ಲಾ ಸಿಯೋಟಾಟ್ (1895) ಚಿತ್ರದ ಅವರ ಆಗಮನದ ಚಿತ್ರದ ಪ್ರಥಮ ಪ್ರದರ್ಶನ, ಪ್ರೇಕ್ಷಕರ ಸದಸ್ಯರು ರೈಲು ನೇರವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಕಡೆಗೆ ಬರುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನೋಡಿ ಭಯಭೀತರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರು ಕಿರುಚುತ್ತಾ ಓಡಿಹೋದರು ಚಿತ್ರಮಂದಿರ.

ಚಲನಚಿತ್ರ ಏನಾಗುತ್ತದೆ?
ಎಲ್ಲಾ ಹೊಸ ಕಲಾ ಪ್ರಕಾರಗಳಂತೆ, ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಅವುಗಳ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹುಡುಕಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಮೊದಲ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಕೇವಲ ಒಂದು-ಶಾಟ್ ‘ಆಕ್ಷನ್’ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಾಗಿವೆ. ಸಂಪಾದನೆಯ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ಆವಿಷ್ಕರಿಸದ ಕಾರಣ, ಮೊದಲ ವರ್ಷದ ಚಲನಚಿತ್ರವು ರೈಲು ನಿಲ್ದಾಣಕ್ಕೆ ಎಳೆಯುವುದು ಅಥವಾ ಜನರು ನೃತ್ಯ ಮಾಡುವುದು ಮುಂತಾದ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿತ್ತು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವೇ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ತಾವು ಅನೇಕ ಕಡಿತಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ರಂಗಭೂಮಿಯಂತೆಯೇ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೇಳಬಹುದು ಎಂದು ಅರಿತುಕೊಂಡರು. ಇದು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಫೋಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ, ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ರಕಾರಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ರೋಮ್ಯಾನ್ಸ್, ಪಾಶ್ಚಾತ್ಯರು, ಹಾಸ್ಯಗಳು, ಭಯಾನಕತೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಲಕ್ಷಣವಾದ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಕೃತಿಗಳಾದ ಲೂಯಿಸ್ ಮೆಲಿಯಸ್ ಎ ಟ್ರಿಪ್ ಟು ದಿ ಮೂನ್ ಅನ್ನು ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಬಹುಶಃ ಈ ಆರಂಭಿಕ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದದ್ದು ಎಡ್ವಿನ್ ಎಸ್ ಪೋರ್ಟರ್ ಅವರ ದಿ ಗ್ರೇಟ್ ಟ್ರೈನ್ ರಾಬರಿ (1903), ಇದು ಆರಂಭಿಕ ಸಿನೆಮಾದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆ ಎಂದು ಹಲವರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

1900 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದ ವೇಳೆಗೆ, ಸಿನೆಮಾವು ವಿಭಿನ್ನ ಶೈಲಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಕಾರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಯಿತು.

ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ!
ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಚಿಮ್ಮಿ 1910 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿತು. ಹಿಂದಿನ ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಸರಾಸರಿ ಚಲನಚಿತ್ರದ ಉದ್ದವು ಕೆಲವು ನಿಮಿಷಗಳಿಂದ 20 ಕ್ಕೆ ಏರಿತು. 1910 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಡಿಡಬ್ಲ್ಯೂ ಗ್ರಿಫಿತ್‌ರ ದಿ ಬರ್ತ್ ಆಫ್ ಎ ನೇಷನ್ (1915) ಬಿಡುಗಡೆಯಾಯಿತು, ಇದು 3 ಗಂಟೆಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಸಮಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಈ ಚಿತ್ರದ ಯಶಸ್ಸು ನಿಜವಾದ ಆಟ ಬದಲಾಯಿಸುವವನು. ಚಲನಚಿತ್ರ ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಸಮಯಗಳು 1 ಗಂಟೆಯವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಒಂದು ದಶಕದೊಳಗೆ ಜಿಗಿಯುತ್ತವೆ. 1910 ರ ದಶಕ ಮತ್ತು 1920 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳು ತಮ್ಮ ಸುವರ್ಣ ಅವಧಿಯನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಬರವಣಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಗೋಡೆಯ ಮೇಲೆ ಇತ್ತು.

ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳಿಗಾಗಿ ಗೋಲ್ಡನ್ ಎರಾ: 1910’ಗಳು
ನಿಮಗೆ ಇದು ತಿಳಿದಿಲ್ಲದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ 1910 ಮತ್ತು 1920 ರ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಚಾರ್ಲಿ ಚಾಪ್ಲಿನ್ ಜೀವಂತವಾಗಿರುವ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ವ್ಯಕ್ತಿ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. ಅವರ ಹಾಸ್ಯ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳಾದ ಲಾಫಿಂಗ್ ಗ್ಯಾಸ್ (1914) ಮತ್ತು ದಿ ಚಾಂಪಿಯನ್ (1915) ಅವರನ್ನು ಮೊದಲ ನೈಜ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಾರೆಯನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು.

1910 ರ ದಶಕವೇ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಿಯವಾದ ಮತ್ತು ಪೂಜ್ಯ ಹವ್ಯಾಸಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಿತು. ಯುಎಸ್ ಮತ್ತು ಯುರೋಪಿನಾದ್ಯಂತದ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರು ಮತಾಂತರಗೊಂಡ ಚಿತ್ರಮಂದಿರಗಳಲ್ಲಿ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು ಮತ್ತು ಜಾಕ್ವೆಸ್ ಟಾಟಿಯ ಜೌರ್ ಡಿ ಫೇಟ್ (1949) ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾದ ಪ್ರಯಾಣದ ಸರ್ಕಸ್‌ಗಳನ್ನೂ ಸಹ ನೋಡಬಹುದು.

ಬದಲಾವಣೆ ಅನಿವಾರ್ಯ: 1920 ಮತ್ತು ಕುಸಿತದ ಆರಂಭ
ಚಲನಚಿತ್ರದ ಆರಂಭಿಕ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲು ಬಯಸುವ ಜನರಿಗೆ ಚಾಪ್ಲಿನ್ ಒಂದು ಆಸಕ್ತಿದಾಯಕ ಪ್ರಕರಣ ಅಧ್ಯಯನವಾಗಿದೆ. 1920 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅವರು ಗೋಡೆಯ ಮೇಲಿನ ಬರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನೋಡುವಷ್ಟು ದೂರದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಅವರು 1923 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕೊನೆಯ ಕಿರುಚಿತ್ರವನ್ನು ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ನಾವು ಈಗ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಕರೆಯುತ್ತೇವೆ.

ಚಾಲನೆಯಲ್ಲಿರುವ ಸಮಯದ ಉದ್ದವು ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಹಾದಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ವಿಕಸನೀಯವಾಗಿದ್ದರೂ, ತನ್ನ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಉಡುಗೊರೆಯನ್ನು ಅವನು ಹೊಂದಿದ್ದನು. ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಚಾಲನೆಯ ಸಮಯವು ಅವರ ಬಕ್‌ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಬ್ಯಾಂಗ್ ಆಗಿದೆ. ಅಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ದೀರ್ಘ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಎಂದರೆ ಕಥೆ ಹೇಳುವವರು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಕಥೆಗಳನ್ನು ಹೇಳಬಹುದು ಮತ್ತು ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಬಹುದು.

ಆದ್ದರಿಂದ 1920 ರ ಮತ್ತು 1930 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳು ಕ್ಷೀಣಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಇದರ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಇನ್ನೂ ಸಾಕಷ್ಟು ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕಾರ್ಟೂನ್ ಈ ದಿನದವರೆಗೂ ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದ ಮತ್ತು ಹೂಬಿಡುವ ಒಂದು ಪ್ರಕಾರವಾಗಿದೆ. ಡಿಸ್ನಿ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು, ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಡಬ್ಲ್ಯುಡಬ್ಲ್ಯು 2 ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದವು, ಅವುಗಳು ಪ್ರಚಾರ ಸಾಧನವಾಗಿ ಬಳಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಫ್ರಾಂಕ್ ಕಾಪ್ರಾ ಅವರಂತಹ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಎ-ಲಿಸ್ಟ್ ಹಾಲಿವುಡ್ ನಿರ್ದೇಶಕರನ್ನು ಯುದ್ಧ ಇಲಾಖೆಗೆ ಅಂತಹ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ರಚಿಸಲಾಯಿತು.

ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬರುವ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರದೇಶವೆಂದರೆ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಚಿತ್ರ. ಅಂತಹ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳ ಸೀಮಿತ ಆಕರ್ಷಣೆಯಿಂದಾಗಿ, ಸುದೀರ್ಘವಾದ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಹಣವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿತ್ತು. ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳ ಸುವರ್ಣ ಯುಗವನ್ನು ನಾವು 1960 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಆಂಡಿ ವಾರ್ಹೋಲ್ನಂತಹ ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರೊಂದಿಗೆ ಯೋಚಿಸುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಈ ಪ್ರಕಾರವು ಮಾಲಿಯಸ್ನ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಅತ್ಯಂತ ಉತ್ಪಾದಕವಾಗಿದೆ.

ಎಂಟಿವಿ ಮತ್ತು ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳ ಪುನರ್ಜನ್ಮ
1980 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಮ್ಯೂಸಿಕ್ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡು ಹಣವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ಸುರಿಯಲಾಯಿತು. ಮೈಕೆಲ್ ಜಾಕ್ಸನ್ ಅವರ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಲು ಎ-ಲಿಸ್ಟ್ ಹಾಲಿವುಡ್ ನಿರ್ದೇಶಕರ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಇದು ಬಹಳ ಹಿಂದೆಯೇ ಇರಲಿಲ್ಲ.

ಇದು ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳ ಮೇಲೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದಲ್ಲದೆ, ಅವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಲಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಮರಳಿ ತಂದಿತು. ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ, ನಿರ್ದೇಶಕರು ತಮ್ಮನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಕಿರುಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಎಂದು ಕರೆಯಲು ಹೆಮ್ಮೆಪಟ್ಟರು.

ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉತ್ಸವಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪ್ರದಾನ ಸಮಾರಂಭಗಳು ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದವು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅಗ್ಗದ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಬಂದವು ಎಂದರೆ ಯಾರಾದರೂ ಕೇವಲ ಕಿರುಚಿತ್ರವನ್ನು ಮಾಡಬಹುದು. 2010 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರು ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಸ್ಮಾರ್ಟ್ಫೋನ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾರಂಭಿಸಿದರು.

ಇಂದು, ಪ್ರತಿವರ್ಷ 10 ಮಿಲಿಯನ್ ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಸೀಮಿತ ಮನವಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ಕಿರು ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರನ್ನು ನಮ್ಮೆಲ್ಲರಿಂದ ಹೊರಹಾಕಿದೆ. ಕಿರುಚಿತ್ರಗಳು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯಾಗುವುದು ಬಹುತೇಕ ಅನಿವಾರ್ಯವೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *