ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಕಣಗಲ್ ಜೀವನ ಕಥೆ

Spread the love

1960 ಮತ್ತು 70 ರ ದಶಕದ ಕನ್ನಡ ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ದೇಶಕರಲ್ಲಿ ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಕನಗಲ್ (ಕನ್ನಡ: ಸಪ್ಪಾದ್)). ಅವರ ಬಹುಪಾಲು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಆಫ್‌ಬೀಟ್ ಅಥವಾ ನಿಷೇಧದ ವಿಷಯಗಳಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವರು ವಿಮರ್ಶಕರಿಗೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯ ಚಲನಚಿತ್ರ ವೀಕ್ಷಕರಿಗೆ ಸಮಾನವಾಗಿ ಇಷ್ಟಪಟ್ಟರು. ಅವರು ಬೆರಳೆಣಿಕೆಯಷ್ಟು ಮಲಯಾಳಂ ಮತ್ತು ತಮಿಳು, ತೆಲುಗು ಮತ್ತು ಹಿಂದಿ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರು ಜೂನ್ 5, 1985 ರಂದು ಭಾರತದ ಕರ್ನಾಟಕದ ಬೆಂಗಳೂರು ನಿಧನರಾದರು

ಆರಂಭಿಕ ದಿನಗಳು
ಶುಬ್ರವೇಶಿ ರಾಮಸ್ವಾಮಿಯ ಸೀತಾರಾಮ ಶರ್ಮಾ ಅಥವಾ ಎಸ್.ಆರ್. ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಕನಗಲ್ ಅವರು ಜನಪ್ರಿಯರಾಗಿರುವಂತೆ ಮೈಸೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕನಗಲ್ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರು ಬಡ ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಬಂದವರಾಗಿದ್ದರಿಂದ, ಅವರು ಕಷ್ಟಗಳನ್ನು ಸಹಿಸಬೇಕಾಯಿತು ಮತ್ತು ಯೋಗ್ಯವಾದ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟರು. ಅವನು ತನ್ನ ಬ್ರೆಡ್ ಸಂಪಾದಿಸಲು ಕ್ಲೀನರ್, ಸೇಲ್ಸ್‌ಮ್ಯಾನ್ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಕನಾಗಿಯೂ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದನು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರಚಾರ ಹುಡುಗನಾಗಿ ಅವರ ಕೆಲಸವು ಅವರನ್ನು ರಂಗಭೂಮಿಗೆ ಮತ್ತು ತರುವಾಯ ಚಿತ್ರರಂಗಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರ ತಂದಿತು. ಅವರು ಬಿ.ಆರ್ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳೊಂದಿಗಿನ ಅವರ ಒಡನಾಟ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಪಂಟುಲು ಸಹಾಯಕ ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಚಾಲಕರಾಗಿ.

ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ
ತ್ರಿವೇಣಿ ಬೆಕ್ಕಿನಾ ಕಣ್ಣು ಅವರ ಕನ್ನಡ ಕಾದಂಬರಿಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಅವರ ಚೊಚ್ಚಲ ನಿರ್ದೇಶನ ಮಲಯಾಳಂ ಚಿತ್ರ ಪೂಚ ಕನ್ನಿ (ಕ್ಯಾಟ್ ಐಡ್ / ಹ್ಯಾ az ೆಲ್ ಐಡ್ ಲೇಡಿ) ನಲ್ಲಿತ್ತು. ಕನ್ನಡದಲ್ಲಿ ಅವರ ಮೊದಲ ಸಿನಿಮಾ ಸವೀರಾ ಮೆಟ್ಟಿಲು, ಇದು ಅವರ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗಲಿಲ್ಲ.

ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಅವರ ಮೊದಲ ಬ್ರೇಕ್ ನಿರ್ದೇಶನದ ಉದ್ಯಮವೆಂದರೆ ಬೆಲ್ಲಿಮೋಡಾ (ಸಿಲ್ವರ್ ಕ್ಲೌಡ್ಸ್). ಕಲ್ಪನಾ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣ್ ಕುಮಾರ್ ನಟಿಸಿರುವ ಈ ಚಿತ್ರ ವಿಮರ್ಶಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡಿತು. ದಂತಕಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, “ಮೂಡಾಲಾ ಮನ್ಯೆಯಾ” ಎಂಬ ಭವ್ಯವಾದ ಹಾಡಿಗೆ ಸೂಕ್ತವಾದ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಒಂದು ವಾರ ಸ್ಕೌಟ್ ಮಾಡಿದರು.

ಯಶಸ್ಸಿನಿಂದ ಉತ್ತೇಜಿತರಾದ ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಅವರು ಗೆಜ್ಜೆಪೂಜೆ, ಶರಪಂಜಾರ, ನಾಗರಹಾವು ಮುಂತಾದ ಮೇರುಕೃತಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದರು.

ಕಲ್ಪನಾ, ಆರತಿ, ಜಯಂತಿ, ಪದ್ಮ ವಸಂತಿ, ಶ್ರೀನಾಥ್, ರಜನಿಕಾಂತ್, ವಿಷ್ಣುವರ್ಧನ್, ಅಂಬರೀಶ್, ಜೈ ಜಗದೀಶ್, ಚಂದ್ರಶೇಖರ್, ಗಂಗಾಧರ್, ಶಿವರಾಮ್, ವಜ್ರಾ ಮುನಿ, ಶ್ರೀಧರ್, ರಾಮಕೃಷ್ಣರಂತಹ ಅನೇಕ ನಟ-ನಟಿಯರಿಗೆ ಅವರು ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದರು.

ಪುಟ್ಟಣ್ಣನ ಮೇಲಿನ ಭಕ್ತಿಯಲ್ಲಿ, ವಿಷ್ಣುವರ್ಧನ್, “ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಕನಗಲ್ ಸರ್ ನನಗೆ ದೇವರು ಕಳುಹಿಸಿದ ಶಿಕ್ಷಕ! ನನ್ನನ್ನು ನಟನನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಗುರು ಪುಟ್ಟನಜಿಗೆ ನಾನು ted ಣಿಯಾಗಿದ್ದೇನೆ. ಅವರು ದೃಶ್ಯಗಳನ್ನು ಪರಿಕಲ್ಪನೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಅವುಗಳನ್ನು ನನಗೆ ನಿರೂಪಿಸುತ್ತಿದ್ದರು, ನನಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನನಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಿರಿ. ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಅವರ ಪರಿಣತಿಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಒಂದು ಚಲನಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ನಟಿಸುವುದು ಜೀವಿತಾವಧಿಯ ಅನುಭವವಾಗಿದೆ. “

ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಅವರು ಕನ್ನಡ ಚಿತ್ರರಂಗದ ಹೆಚ್ಚಿನ ನಟರನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು. ತಮಿಳು ನಿರ್ದೇಶಕರಾದ ಭಾರತಿರಾಜ ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು.

ವೈಯಕ್ತಿಕ ಜೀವನ
ಯುಗದ ಅತ್ಯಂತ ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ನಿರ್ದೇಶಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು (ಮತ್ತು ವಾದಯೋಗ್ಯವಾಗಿ ಶ್ರೇಷ್ಠ ನಿರ್ದೇಶಕರು) ಆಗಿರುವುದರಿಂದ ಅವರ ಸೃಜನಶೀಲತೆ ಎಂದಿಗೂ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ತಿಳಿದಿರಲಿಲ್ಲ. ಭಾಷಾಶಾಸ್ತ್ರದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಕೆತ್ತಿಸುವಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದ ಯಾವುದೇ ಸಿನೆಮಾ ಕಲಾವಿದರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಅವನಿಗೆ ಯಾವತ್ತೂ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿರಲಿಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ ಅವರ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಅತೀಂದ್ರಿಯತೆಯ ಕಥೆಯಿದ್ದು ಅದರಲ್ಲಿ ದುಃಖದ ನೆರಳು ಇತ್ತು. ಮದುವೆಯಾಗಿ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಪತ್ನಿ ನಾಗಲಕ್ಷ್ಮಿ ಕನಗಲ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಕುಟುಂಬವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಅವನು ಮತ್ತು ಕಲ್ಪನಾ ಬಹಳ ಭಾವೋದ್ರಿಕ್ತ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡರು, ಅದು ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚಕ್ಕೆ ತಪ್ಪು ತಿಳುವಳಿಕೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಅವಮಾನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಕಲ್ಪನಾ ಮತ್ತು ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಇಬ್ಬರು ಭವ್ಯ ಕಲಾವಿದರು ಒಬ್ಬರಿಗೊಬ್ಬರು ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಕಲಾತ್ಮಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಹೋಲಿಸುವುದು ಬಹುತೇಕ ಹುಚ್ಚುತನದ ಎತ್ತರವಾಗಿದೆ. ಒಟ್ಟಾಗಿ ಅವರು ಸಿನೆಮಾ ಮತ್ತು ಸಾಹಿತ್ಯದ ಬ್ರಿಡ್ಜಿಂಗ್ ಆರ್ಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವದನ್ನು ತಂದರು – ತ್ರಿವೇಣಿಯವರ ಅತ್ಯಂತ ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ವಿಷಯಗಳು ಅವುಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣತೆಯಲ್ಲಿ, ಸಿನೆಮಾ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟವು (ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಬಹಳ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿವೆ) ಪ್ರೇಕ್ಷಕರು. ದುಃಖಕರವೆಂದರೆ ಭವ್ಯವಾದ ಶರಪಂಜಾರ ನಂತರ ಈ ಜೋಡಿ ಎಂದಿಗೂ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ. ನಂತರ ಅವರು ಆರತಿಯನ್ನು ಮದುವೆಯಾದರು. ಅವರು ಕಠಿಣವಾದ ಗಮನ ಮತ್ತು ನಿಖರವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ನಿಷೇಧ ಮತ್ತು ರಹಸ್ಯಗಳ ಸಾಮಾಜಿಕ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಮುಟ್ಟಿದ್ದರೂ, ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ತಮ್ಮ ವೈಭವದಿಂದ ಬದುಕುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಅವರ ದುಃಖಗಳೊಂದಿಗೆ ಬದುಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು.

ಕನ್ನಡದ ಬೇರೆ ಯಾವ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಪುಟ್ಟಣ್ಣನಂತೆ ಯಶಸ್ಸಿನ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀಡಿಲ್ಲ. ಅವರ ಪ್ರತಿಯೊಂದು 24 ಕನ್ನಡ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಬಲವಾದ ವಿಷಯಗಳು, ಉತ್ತಮ ಕಥಾವಸ್ತುವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಅಭೂತಪೂರ್ವ ನಿರ್ದೇಶನದಿಂದ ತುಂಬಿವೆ. ಅವರು ಕನ್ನಡ ಚಿತ್ರರಂಗದ ನಿಜವಾದ ದಂತಕಥೆ.

ಕನಗಲ್ 1985 ರ ಜೂನ್ 5 ರಂದು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು, ಮಸನಾಡಾ ಹೂವು ಚಿತ್ರದ ತಯಾರಿಯಲ್ಲಿ.

ವಿಷುಲೈಸರ್
1960 ಮತ್ತು 1970 ರ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಕನ್ನಡ ಚಲನಚಿತ್ರೋದ್ಯಮವು ಪೌರಾಣಿಕ ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ವಿಷಯಗಳಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳಿಗೆ ಚಲಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಈ ರೂಪಾಂತರವು ಬಂಡಾಯ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಥವಾ ಬಂಡಾಯ ಸಾಹಿತ್ಯದ ಉದಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುತ್ತದೆ. ನ್ಯೂ ವೇವ್ ಸಿನೆಮಾ ಅಥವಾ ಪರ್ಯಾಯ ಸಿನೆಮಾ ಆಂದೋಲನವು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿತು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಕರ್ನಾಟಕ, ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಕೇರಳದಲ್ಲಿ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಅವರ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಿನೆಮಾ ಮತ್ತು ಪರ್ಯಾಯ ಸಿನೆಮಾ ನಡುವಿನ ಸೇತುವೆಯಾಗಿ ನೋಡಲಾಯಿತು. ಅವರ ಕಥೆಗಳು ಜನಪ್ರಿಯ ಕನ್ನಡ ಕಾದಂಬರಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿ, ಬಲವಾದ ಪಾತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನ ವಿಷಯಗಳ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಪರ್ಯಾಯ ಚಿತ್ರಮಂದಿರಗಳಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಅವರು ಕಡ್ಡಾಯ ಹಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಭಾವನೆಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿದರು.

ಹಾಡುಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸುವಲ್ಲಿ ಪುಟ್ಟಣ್ಣನನ್ನು ಪ್ರವರ್ತಕರೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಯಿತು. ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಅವರ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ 4-5 ಹಾಡುಗಳಿವೆ. ಹಾಡಿನ ಚಿತ್ರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ, ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ಬಣ್ಣ ಮತ್ತು ಚಿತ್ರಣದ ಬಲವಾದ ಪ್ರಜ್ಞೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಹಾಡಿಗೆ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ವೇಷಭೂಷಣಗಳನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು ಅವರು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಹಾಡುಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಚಿತ್ರದ ಅಂತರ್ಗತ ಮನಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತವೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಮಾನಸಸೋವರ ಚಿತ್ರದ ಹಾಡು, ನೀ ನೆ ಸಾಕಿದಾ ಗಿನಿ ಎಂಬ ಕಟುವಾದ ಹಾಡನ್ನು ಧೂಳಿನಿಂದ ತುಂಬಿದ ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಪ್ರದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಲಾಯಿತು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ತನ್ನ ನಿಜವಾದ ಪ್ರೀತಿಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಮನುಷ್ಯನ ಸಂಕಟವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ. ಅದೇ ರೀತಿ ಶರಪಂಜರ ಚಿತ್ರದ ಉತ್ತರ ದ್ರುವಾಡಿಮ್ ಹಾಡನ್ನು ಮಡಿಕೇರಿಯಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರೀಕರಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಅಸಂಖ್ಯಾತ ಕಿತ್ತಳೆ ಹಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ದೃಶ್ಯಗಳ ಆತ್ಮಾವಲೋಕನ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಫ್ರೀಜ್ ಹೊಡೆತಗಳು ಮತ್ತು ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಚಿತ್ರಗಳ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಬಳಕೆಗೆ ಅವರು ಪ್ರಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ತುಂಬಾ ಮಹಿಳಾ ಕೇಂದ್ರಿತವೆಂದು ಆರೋಪಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದರೂ, ಅಂತಹ ಕಲ್ಪನೆಗಳು ತಪ್ಪು ಎಂದು ಪುಟ್ಟಣ್ಣ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಭಾವಿಸಿದರು.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *